Kết hôn lần hai có phải xuất trình bản án ly hôn không.

Khi ly hôn thì quyền nuôi con sẽ thuộc về ai ? Phân định nghĩa vụ trợ cấp tiền nuôi con như thế nào ? Sau khi ly hôn mà muốn kết hôn thì cần phải làm những gì ? … và một số vướng mắc khác liên quan đến ly hôn, kết hôn theo quy định pháp luật sẽ được luật sư tư vấn cụ thể:

tranh chap quyen su dung dat

1. Kết hôn lần hai có phải xuất trình bản án ly hôn không ?
Chào luật sư! Vợ chồng tôi đã ly hôn được 6 tháng và đã có quyết định ly hôn rồi. Giờ tôi muốn đăng ký kết hôn với người khác mà không cần có quyết định ly hôn có được không?
Em cảm ơn ạ!

Luật sư tư vấn:

Để thực hiện việc đăng ký kết hôn, các bên nam, nữ phải nộp và xuất trình các giấy tờ theo quy định tại Điều 10 Nghị định 123/2015/NĐ-CP Quy định chi tiết một số điềuvà biện pháp thi hành Luật hộ tịch tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Cụ thể:

Người yêu cầu đăng ký kết hôn xuất trình giấy tờ theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 của Nghị định này, nộp giấy tờ theo quy định tại Khoản 1 Điều 18 của Luật Hộ tịch khi đăng ký kết hôn tại Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc giấy tờ theo quy định tại Khoản 1 Điều 38 của Luật Hộ tịch khi đăng ký kết hôn tại Ủy ban nhân dân cấp huyện và nộp bản chính Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân theo quy định sau:

Xem thêm dịch vụ tại MULTI LAW
Luật sư chuyên giải quyết hôn nhân và gia đình, tranh chấp đất đai, tài sản, thừa kế.
Gọi ngay:
 0989.082.888
  • Trường hợp đăng ký kết hôn tại Ủy ban nhân dân cấp xã mà người yêu cầu đăng ký kết hôn không thường trú tại xã, phường, thị trấn nơi đăng ký kết hôn thì phải nộp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân do Ủy ban nhân dân cấp xã có thẩm quyền cấp theo quy định tại các Điều 21, 22 và 23 của Nghị định này.
  • Trường hợp đăng ký kết hôn tại Ủy ban nhân dân cấp huyện thì người yêu cầu đăng ký kết hôn đang cư trú ở trong nước phải nộp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân do Ủy ban nhân dân cấp xã có thẩm quyền cấp theo quy định tại các Điều 21, 22 và 23 của Nghị định này.
  • Trường hợp người yêu cầu đăng ký kết hôn đang công tác, học tập, lao động có thời hạn ở nước ngoài thì phải nộp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân do Cơ quan đại diện ngoại giao, Cơ quan đại diện lãnh sự của Việt Nam ở nước ngoài (sau đây gọi là Cơ quan đại diện) cấp.

Đối chiếu với các quy định của pháp luật, việc điền thông tin đã ly hôn theo bản án ly hôn nào là nội dung bắt buộc trong giấy xác nhận tình trạng hôn nhân. Do vậy, bạn cần bản án/ quyết định ly hôn để hoàn thiện các hồ sơ, giấy tờ nếu muốn kết hôn lần hai.

Mọi thông tin hồ sơ giấy tờ vui lòng gửi về văn phòng công ty luật MULTI LAW tại Hà Nội.
Bạn hãy nhấc máy và gọi điện đến 0989.082.888 hoặc gửi qua hộp thư hỗ trợ. chúng tôi sẽ giúp bạn giải quyết các vấn đề và thủ tục mà bạn đang gặp phải. Với đội ngũ luật sư giỏi, uy tín và chuyên nghiệp bởi Liên đoàn Luật Sư Tp. Hà Nội.
----------------------------------------
CÔNG TY LUẬT MULTI LAW
Trụ sở 1: Tầng 5, Số 1, Phố Đỗ Hành, phường Nguyễn Du, quận Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Trụ sở 2: Tầng 20, phòng 2004, tòa A2, chung cư HD Mon, Nguyễn Cơ Thạch, Mỹ Đình, Nam Từ Liêm, Hà Nội.
Hotline: 0989.082.888
Email: luatmultilaw@gmail.com

Xem thêm: thủ tục ly hôn, ly hôn trọn gói, Ly hôn đơn phương trọn gói, Ly hôn thuận tình trọn gói, Ly hôn có yếu tố nước ngoài, Tranh chấp tài sản khi ly hôn, Tranh chấp tài sản khi ly hôn, công ty luật uy tín tại Hà Nội.